ผอ.ชัยชาญ วางพานพุ่มดอกไม้สด เนื่องในวันพ่อขุนรามคำแหงมหาราช
- 17 ม.ค. 2560 เวลา 15:18 น.
- 2,336
- Tweet
![ผอ.ชัยชาญ วางพานพุ่มดอกไม้สด เนื่องในวันพ่อขุนรามคำแหงมหาราช](https://pks.ac.th/datas/document/picture-9-179.jpg)
วันที่ 17 มกราคม พ.ศ.2560 ที่มหาวิทยาลัยรามคำแหง สาขาวิทยบริการเฉลิมพระเกียรติจังหวัดเพชรบูรณ์ อำเภอหล่มสัก จังหวัดเพชรบูรณ์ นายพิบูลย์ หัตถกิจโกศล ผู้ว่าราชการจังหวัดเพชรบูรณ์ เป็นประธานในพิธี วันพ่อขุนรามคำแหงมหาราช ข้าราชการ ทหาร ตำรวจ สมาคม ชมรม พนักงานรัฐวิสาหกิจ ภาคเอกชน นักเรียนและประชาชน เข้าร่วมพิธีเป็นจำนวนมาก โดยผู้ว่าราชการจังหวัดเพชรบูรณ์ คล้องพวงมาลัยดอกดาวเรืองพระกรพระบรมราชานุสาวรีย์พ่อขุนรามคำแหงมหาราช วางพานพุ่มดอกไม้สด กล่าวคำถวายอาศิรวาทราชสดุดี จากนั้นผู้เข้าร่วมพิธีร่วมร้องเพลงสรรเสริญพระบารมี เพื่อเป็นการน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณของพระองค์ ที่ทรงมีต่อปวงชนชาวไทย
นายชัยชาญ ปัญญาพวก ผู้อำนวยการโรงเรียนเพชรพิทยาคม พร้อมด้วยนายปุญชรัศมิ์ เหมบุรุษ พนักงานราชการ ตำแหน่งครูผู้สอน เข้าร่วมพิธีวางพานพุ่มดอกไม้สด เนื่องในวันพ่อขุนรามคำแหงมหาราช ในครั้งนี้ด้วย
![](http://pks.ac.th/datas/image/1484727711.jpg)
![](http://pks.ac.th/datas/image/1484727727.jpg)
![](http://pks.ac.th/datas/image/1484727718.jpg)
![](http://pks.ac.th/datas/image/1484727864.jpg)
วันพ่อขุนรามคำแหงมหาราช ตรงกับวันที่ 17 มกราคมของทุกปี ร่วมรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณของพระมหากษัตริย์ผู้ทรงประดิษฐ์อักษรไทย หลายคนคงเคยอ่านหนังสือหรือเคยเรียนวิชาที่เกี่ยวกับประวัติศาสตร์ของไทยกันมาบ้างแล้ว และก็คงทราบกันดีว่าเมืองไทยมีพระมหากษัตริย์ผู้ทรงพระปรีชาสามารถที่ได้ทรงริเริ่มประดิษฐ์อักษรไทยขึ้นมา นั่นก็คือ พ่อขุนรามคำแหง แล้วทราบไหมคะว่า ประเทศไทยได้กำหนดวันพ่อขุนรามคำแหงขึ้นด้วย ซึ่งตรงกับวันที่ 17 มกราคมของทุกปี เพื่อจัดกิจกรรมรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณของพ่อขุนรามคำแหงมหาราชที่มีต่อประชาชนชาวไทย