ร่วมพิธีเปิดงานมะขามหวานนครบาลเพชรบูรณ์ ประจำปี 2567
- 27 ม.ค. 2567 เวลา 15:08 น.
- 730
- Tweet
![ร่วมพิธีเปิดงานมะขามหวานนครบาลเพชรบูรณ์ ประจำปี 2567](https://pks.ac.th/datas/document/picture-9-2618.jpg)
ร่วมพิธีเปิดงานมะขามหวานนครบาลเพชรบูรณ์ ประจำปี 2567
โรงเรียนเพชรพิทยาคม นำโดย นายวิเศษ ปิ่นพิทักษ์ ผู้อำนวยการโรงเรียน พร้อมด้วยฝ่ายบริหาร คณะครูและนักเรียนร่วมพิธีเปิดงานมะขามหวานนครบาลเพชรบูรณ์ ประจำปี 2567โดยมี นายกฤษณ์ คงเมือง ผู้ว่าราชการจังหวัดเพชรบูรณ์ เป็นประธานในพิธี พร้อมด้วยรองผู้ว่าราชการจังหวัดเพชรบูรณ์ ศาล ทหาร ตำรวจ หัวหน้าส่วนราชการ และประชาชนร่วมพิธี เมื่อวันที่ 27 มกราคม 2567 ณ บริเวณหน้าศาลากลางจังหวัดเพชรบูรณ์
สำหรับกำหนดจัดงานมะขามหวานนครบาลเพชรบูรณ์ ประจำปี 2567 จัดระหว่างวันที่ 27 มกราคม - 4 กุมภาพันธ์ 2567 ณ บริเวณสนามหน้าศาลากลางจังหวัดเพชรบูรณ์ ซึ่งในปีนี้เป็นปีที่ 51 ของการจัดงาน มีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมพืชเศรษฐกิจอย่างมะขามหวาน ให้เป็นที่รู้จักของประชาชนทั้งชาวไทยและชาวต่างประเทศอย่างกว้างขวาง บ่งบอกถึงความเป็นมาของเมืองนครบาลเพชรบูรณ์ เมื่อครั้งสมัย จอมพล.ป.พิบูลสงคราม ที่ครั้งหนึ่งจังหวัดเพชรบูรณ์ เกือบจะได้เป็นเมืองหลวงของไทย ส่งเสริมการจำหน่ายและหารายได้ กระตุ้นเศรษฐกิจ ส่งเสริมการขายพืชผลทางการเกษตรของประชาชนชาวเพชรบูรณ์ ซึ่งส่วนใหญ่เป็นเกษตรกร กระตุ้นให้เกิดการพัฒนาการปลูก การผลิตสินค้าแปรรูปจากมะขามชนิดต่างๆ ให้มีมาตรฐานยิ่งขึ้น และเพื่อเป็นการส่งเสริมการท่องเที่ยวของจังหวัด
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1706688906.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1706688915.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1706688924.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1706688935.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1706688944.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1706688952.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1706688962.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1706688969.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1706688977.jpg)