ร่วมพิธีทำบุญตักบาตรถวายเป็นพระราชกุศล เนื่องในวันสมเด็จพระมหาธีรราชเจ้า ประจำปี 2566
- 25 พ.ย. 2566 เวลา 16:37 น.
- 673
- Tweet
![ร่วมพิธีทำบุญตักบาตรถวายเป็นพระราชกุศล เนื่องในวันสมเด็จพระมหาธีรราชเจ้า ประจำปี 2566](https://pks.ac.th/datas/document/picture-9-2566.jpg)
ร่วมพิธีทำบุญตักบาตรถวายเป็นพระราชกุศล เนื่องในวันสมเด็จพระมหาธีรราชเจ้า ประจำปี 2566
โรงเรียนเพชรพิทยาคม นำโดย นางสาวบุหรัน ขวัญพรม รองผู้อำนวยการโรงเรียน พร้อมด้วยฝ่ายบริหาร และคณะครูเข้าร่วมพิธีสวดพระพุทธมนต์และทำบุญตักบาตรถวายเป็นพระราชกุศล เนื่องในวันสมเด็จพระมหาธีรราชเจ้า ประจำปี 2566โดยมี นายสุเมธ ธีรนิติ รองผู้ว่าราชการจังหวัดเพชรบูรณ์ เป็นประธานในพิธี พร้อมด้วยหัวหน้าส่วนราชการ ข้าราชการ พนักงานรัฐวิสาหกิจ ทหาร ตำรวจ และประชาชนเข้าร่วม เมื่อวันที่ 25 พฤศจิกายน 2566 ณ พุทธอุทยานเพชบุระ อำเภอเมืองเพชรบูรณ์ จังหวัดเพชรบูรณ์
สำหรับวันสมเด็จพระมหาธีรราชเจ้า ตรงกับวันที่ 25 พฤศจิกายน ของทุกปี เป็นวันคล้ายวันสวรรคตของพระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 6 พระชนมายุ 45 พรรษา เสด็จดำรงราชสมบัติรวม 15 ปี
พระราชกรณียกิจของพระองค์เป็นรากฐานที่สำคัญซึ่งนำไปสู่ความเจริญของประเทศ ทั้งด้านการเมืองการปกครอง การทหาร การศึกษา การสาธารณสุข การต่างประเทศ ทรงเป็นผู้ให้พระราชทานกำเนิดกิจการลูกเสือไทยขึ้น และที่สำคัญคือด้านวรรณกรรมและอักษรศาสตร์ และทรงได้รับการถวายพระราชสมัญญาว่า สมเด็จพระมหาธีรราชเจ้า
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1701164518.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1701164528.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1701164535.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1701164560.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1701164596.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1701164607.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1701164616.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1701164628.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1701164647.jpg)