พิธีบวงสรวงศาลเจ้าพ่อหลักเมือง งานกาชาดมะขามหวาน นครบาลเพชรบูรณ์ ประจำปี2561
- 21 ม.ค. 2561 เวลา 08:36 น.
- 2,578
- Tweet
![พิธีบวงสรวงศาลเจ้าพ่อหลักเมือง งานกาชาดมะขามหวาน นครบาลเพชรบูรณ์ ประจำปี2561](https://pks.ac.th/datas/document/picture-9-558.jpg)
![](http://www.pks.ac.th/datas/image/1516759054.jpg)
เมื่อวันที่ 21 มกราคม 2561 นายพิบูลย์ หัตถกิจโกศล ผู้ว่าราชการจังหวัดเพชรบูรณ์ เป็นประธานในพิธีบวงสรวงศาลเจ้าพ่อหลักเมืองเพชรบูรณ์ เนื่องในงานมะขามหวานนครบาลเพชรบูรณ์ ประจำปี 2561 พร้อมด้วยนางอังคณา หัตถกิจโกศล นายกเหล่ากาชาดจังหวัดเพชรบูรณ์ นายกฤษณ์ คงเมือง รองผู้ว่าราชการจังหวัดเพชรบูรณ์ หัวหน้าส่วนราชการ และประชาชน ร่วมพิธี ณ บริเวณศาลเจ้าพ่อหลักเมือง อำเภอเมืองเพชรบูรณ์ จังหวัดเพชรบูรณ์ โดยก่อนพิธีบวงสรวงมีการแสดงรำถวายแด่เจ้าพ่อศาลหลักเมือง จากนั้นประกอบพิธีพราหมณ์บวงสรวง โดยมีเครื่องบวงสรวง พร้อมทั้งอาหารคาวหวานพร้อมสรรพ เพื่อเป็นสิริมงคลแก่การจัดงานมะขามหวานนครบาลเพชรบูรณ์ ประจำปี 2561 ให้เป็นไปอย่างราบรื่น
![](http://www.pks.ac.th/datas/image/1516759122.jpg)
![](http://www.pks.ac.th/datas/image/1516759129.jpg)
![](http://www.pks.ac.th/datas/image/1516759137.jpg)
ในการนี้ นายชัยชาญ ปัญญาพวก ผู้อำนวยการโรงเรียนเพชรพิทยาคม พร้อมด้วยนายนิรุทธ์ แก้วนิคม รองผู้อำนวยการโรงเรียนเพชรพิทยาคม เข้าร่วมพิธีในครั้งนี้ด้วย
สำหรับโรงเรียนเพชรพิทยาคม ได้นำนักเรียนร่วมการแสดงชุด ระบำดาวดึงส์
พิธีบวงสรวงศาลเจ้าพ่อหลักเมือง งานกาชาดมะขามหวาน นครบาลเพชรบูรณ์ ประจำปี2561
อำนวยการฝึกซ้อม ท่านชัยชาญ ปัญญาพวก
ครูผู้ฝึกซ้อม
ครูชลิดา ศุภสาร
ครูปุญชรัศมิ์ เหมบุรุษ
![](http://www.pks.ac.th/datas/image/1516759145.jpg)
![](http://www.pks.ac.th/datas/image/1516759153.jpg)
![](http://www.pks.ac.th/datas/image/1516759165.jpg)
![](http://www.pks.ac.th/datas/image/1516759181.jpg)
![](http://www.pks.ac.th/datas/image/1516759187.jpg)
![](http://www.pks.ac.th/datas/image/1516759194.jpg)
![](http://www.pks.ac.th/datas/image/1516759158.jpg)
ทั้งนี้ งานมะขามหวานนครบาลเพชรบูรณ์ ประจำปี 2561 จะจัดขึ้นระหว่างวันที่ 20 - 28 มกราคม 2561 เพื่อประชาสัมพันธ์มะขามหวานซึ่งเป็นผลผลิตที่มีชื่อเสียง และเป็นพืชเศรษฐกิจของจังหวัดเพชรบูรณ์ เผยแพร่ประชาสัมพันธ์การท่องเที่ยวของจังหวัดเพชรบูรณ์ให้เป็นที่รู้จักให้แพร่หลายมากยิ่งขึ้น ส่งเสริมการประกอบอาชีพทางการเกษตรด้วยการประกวดพืชผลและผลิตภัณฑ์ทางการเกษตร ส่งเสริมสินค้าหนึ่งตำบลหนึ่งผลิตภัณฑ์ ตลอดจนเพื่อจัดหารายได้สนับสนุนเหล่ากาชาดจังหวัดเพชรบูรณ์ไว้ใช้ในกิจการสาธารณกุศลต่างๆ
ชมภาพทั้งหมด >> คลิกที่นี่