ร่วมพิธีวางพานพุ่มดอกไม้เนื่องในวันพระบิดาแห่งฝนหลวง ประจำปี 2566
- 15 พ.ย. 2566 เวลา 09:53 น.
- 1,261
- Tweet
![ร่วมพิธีวางพานพุ่มดอกไม้เนื่องในวันพระบิดาแห่งฝนหลวง ประจำปี 2566](https://pks.ac.th/datas/document/picture-9-2556.jpg)
ร่วมพิธีวางพานพุ่มดอกไม้เนื่องในวันพระบิดาแห่งฝนหลวง ประจำปี 2566
14 พฤศจิกายน 2566 นายวิเศษ ปิ่นพิทักษ์ ผู้อำนวยการโรงเรียนเพชรพิทยาคม มอบหมายให้นายณัฏฐพล จักทอน ครูปฏิบัติหน้าที่รองผู้อำนวยการกลุ่มบริหารกิจการนักเรียน นำตัวแทนนักเรียนร่วมพิธีวางพานพุ่มดอกไม้เนื่องในวันพระบิดาแห่งฝนหลวง ประจำปี 2566 แสดงความจงรักภักดีและน้อมรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณของพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร
โดยมีนายกฤษณ์ คงเมือง ผู้ว่าราชการจังหวัดเพชรบูรณ์ เป็นประธาน พร้อมด้วยหัวหน้าส่วนราชการ ข้าราชการ ทหาร ตำรวจ เจ้าหน้าที่ ประชาชน และนักเรียน นักศึกษา เข้าร่วมพิธี ณ หอประชุมศูนย์ราชการจังหวัดเพชรบูรณ์
สำหรับวันที่ 14 พฤศจิกายน ของทุกปีซึ่งเป็นวันที่ พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร ทรงมีพระราชดำรัส ที่จะคิดค้นวิจัยหาวิธีการทำฝนหลวงเพื่อแก้ไขปัญหาความทุกข์ยากของเกษตรกรและประชาชนที่ประสบภัยแล้งรวมทั้งปัญหาการขาดแคลนทรัพยากรน้ำของประเทศ จนเกิดเป็นโครงการพระราชดำริฝนหลวงสืบมาจนปัจจุบัน
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1700017014.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1700017023.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1700017030.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1700017037.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1700017044.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1700017051.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1700017060.jpg)