ร่วมพิธีทำบุญตักบาตรเนื่องในวันนวมินทรมหาราช
- 17 ต.ค. 2566 เวลา 10:43 น.
- 895
- Tweet
![ร่วมพิธีทำบุญตักบาตรเนื่องในวันนวมินทรมหาราช](https://pks.ac.th/datas/document/picture-9-2531.jpg)
ร่วมพิธีทำบุญตักบาตรเนื่องในวันนวมินทรมหาราช
นายวิเศษ ปิ่นพิทักษ์ ผู้อำนวยการโรงเรียนเพชรพิทยาคม พร้อมด้วยฝ่ายบริหารและคณะครูร่วมพิธีทำบุญตักบาตรถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร เนื่องในวันนวมินทรมหาราช ประจำปี 2566
โดยมี นายกฤษณ์ คงเมือง ผู้ว่าราชการจังหวัดเพชรบูรณ์ เป็นประธาน พร้อมด้วยหัวหน้าส่วนราชการ หน่วยงานภาครัฐภาคเอกชน ประชาชนจิตอาสา และพสกนิกรทุกหมู่เหล่าเข้าร่วมพิธี เมื่อวันที่ 13 ตุลาคม 2566 ณ พุทธอุทยานเพชบุระ อำเภอเมือง จังหวัดเพชรบูรณ์
ทั้งนี้ คณะรัฐมนตรีได้มีมติเห็นชอบ เมื่อวันที่ 26 กันยายน 2566 กำหนดชื่อวันคล้ายวันสวรรคตพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร วันที่ 13 ตุลาคมว่า “วันนวมินทรมหาราช”ตามที่ขอพระราชทานพระมหากรุณา สืบเนื่องจากสำนักนายกรัฐมนตรีขอเสนอชื่อทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมให้กำหนดชื่อวันคล้ายวันสวรรคตพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร ว่า “วันนวมินทรมหาราช”
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1697514506.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1697514514.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1697514522.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1697514531.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1697514539.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1697514546.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1697514553.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1697514560.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1697514566.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1697514575.jpg)
![](https://www.pks.ac.th/datas/image/1697514582.jpg)
ชมภาพทั้งหมด คลิกที่นี่